
 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania... 
 

1. Naungana na walionitangulia kuzungumza kwa kumshukuru Mungu 
aliyetuwezesha kushiriki katika Jukwaa la Kodi na Uwekezaji la mwaka huu 2024. 

Nakushukuru Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba (Mb.), Waziri wa Fedha, kwa 
kumualika Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kuwa Mgeni Rasmi katika Jukwaa hili muhimu. Mhe. Rais alidhamiria 

kushiriki nasi, lakini kutokana na majukumu aliyonayo, amenipa heshima ya 
kumwakilisha. Vilevile, nawapongeza kwa dhati Mawaziri wenye dhamana ya 
Fedha na Uwekezaji kutoka pande zote za JMT kwa kuratibu na kuandaa Jukwaa 

hili kwa ushirikiano.  
 

Waheshimiwa Viongozi na Washiriki wa Jukwaa; 
2. Hapa Tanzania kuna mtizamo uliojengeka kuwa, mfumo wa kodi umekuwa ni 

kikwazo katika uwekezaji na ufanyaji biashara. Hilo linathibitishwa na kuwepo 
kwa malalamiko dhidi ya mfumo wa kodi kutoka kwa Wafanyabiashara na 

Wawekezaji - wa nje na wa ndani.  Kwa mujibu wa taarifa za Baraza la Taifa la 
Biashara (TNBC), Wafanyabiashara/Wawekezaji wamekuwa wakilalamikia 
mambo kadhaa yakiwemo utitiri wa kodi, tozo na ada; Viwango vya juu vya 

kodi, rushwa, makadirio ya kodi yasiyoakisi uhalisia, kutosomana kwa mifumo ya 
kielektroniki katika taasisi za utoaji vibali, leseni na huduma nyinginezo; kuwepo 
kwa sheria na kanuni zinazokinzana, na kuwepo kwa muingiliano wa majukumu 

ya kitaasisi. 
 

3. Serikali kwa upande wake, imekuwa ikilalamikia kutozingatiwa kwa sheria na 

miongozo ya kodi na ukwepaji wa kodi unaofanywa na baadhi ya 
wafanyabiashara na wawekezaji. Msingi wake ni kuwa Serikali yoyote, , 
inawajibika kulinda mipaka ya nchi, kuwahakikishia wananchi usalama wao na 

mali zao, pamoja na kujenga na kutunza  miundombinu mbalimbali. Kutokana na  
wajibu huo, Serikali inatoza kodi na kutafuta mikopo na misaada kwa ajili ya 
kugharamia uendeshaji wa Serikali na utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 

Hivyo, wawekezaji na wafanyabiashara wasipolipa kodi ipasavyo inadhoofisha 
uwezo wa Serikali kutimiza wajibu wake kwa umma. Serikali pia ina jukumu la 

kutunga sera nzuri na kuweka mazingira bora yatakayowezesha uwekezaji na 
ufanyajibiashara kushamiri na kuwawezesha walipakodi kutimiza wajibu wao wa 
kulipa kodi kwa mujibu wa sheria. Ni vema kukumbuka kuwa, kwa takriban 

muongo mmoja (2010/11-2022/23) makusanyo yetu ya kodi yamekuwa chini ya 
12% ya Pato la Taifa. Kiwango hicho ni chini ya wastani wa 15.6% kwa nchi za 
Afrika. Hivyo, hatuna budi kuibua mikakati itakayotufikisha kwenye kiwango cha 

kodi cha angalau 15% au zaidi ya Pato la Taifa. Nchi nyingi zilizo kwenye kundi 
la kipato cha kati cha chini ziko juu ya 13%. Kwa mfano, Senegal 18.7%, 
Zambia 16.8%, Ghana 14.1%, Cote d’Ivoire 13.9% na Cameroon 13.3%. 

 
4. Ni kwa muktadha huo, Serikali ya awamu ya sita tangu iingie madarakani 

imeendelea kufanya maboresho ya sera, sheria na mifumo yetu ya usimamizi wa 

kodi ili kujibu malalamiko ya Wawekezaji. Baadhi ya maboresho hayo, ni 
yafuatayo: 
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• Kurekebisha sheria za kodi ili kutoa vivutio vya kodi kwa 
wawekezaji/wafanyabiashara wa kimkakati chini ya Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC); 
 

• Kuweka utulivu wa sera za kodi ambapo viwango vya Ushuru wa Bidhaa 
vinafanyiwa marekebisho kila baada ya miaka mitatu (3) badala ya kila 

mwaka; 
 

• Kuendelea kujenga na kuimarisha vituo jumuishi vya huduma za uwekezaji 
na biashara ikijumuisha ujenzi wa vituo 10 vya utoaji huduma kwa pamoja 

mipakani (One-Stop Border Posts) ambapo vituo 6 vimekamilika na vinafanya 
kazi na vilivyobaki vinaendelea na ujenzi na uwekaji wa mifumo ya TEHAMA; 

 

• Kufanya mapitio na kuhuisha sera na sheria mbalimbali ili kuweka misingi 
mizuri na imara ya kusimamia mazingira bora ya kufanya biashara na 
uwekezaji; 

 

• Kuwianisha majukumu ya kitaasisi ili kurahisisha utoaji huduma; 
 

• Kuendelea kufanya mashauriano baina ya Serikali na sekta binafsi kupitia 
Baraza la Taifa la Biashara (TNBC); 

 

• Kutoa vivutio vya kikodi ikiwemo kutoa misamaha ya kodi na kiwango cha 
asilimia sifuri (0) cha ushuru wa forodha kwa bidhaa mtaji na malighafi, zana 

za kilimo, ufugaji na uvuvi; dawa za binadamu na mifugo na dawa zingine; 
vifaa vinavyotumika kuunganisha mitambo na magari; na malighafi kwa ajili 
ya uzalishaji wa bidhaa za dawa; 

 

• Kupandisha viwango vya ushuru wa forodha kupitia Umoja wa Forodha wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki ambapo hivi karibuni ilikubaliwa kiwango cha juu 
cha Ushuru wa Forodha kuwa asilimia 35 ili kuhakikisha sekta za uzalishaji na 
za kimkakati zenye kuongeza thamani katika malighafi na mazao ya ndani ya 

nchi zinalindwa kikamilifu dhidi ya ushindani usio wa haki; 
 

• Kukamilisha Mfumo wa Dirisha Moja la Kutoa Huduma kwa wawekezaji na 
wafanyabiashara kwa kuunganisha mifumo ya taasisi saba (7) ambazo ni 

NIDA, TRA, BRELA, TIC, Kazi, Uhamiaji na Ardhi. Hatua hii itawezesha 
huduma za usajili na uwajibikaji kwenye taasisi za udhibiti na usimamizi 

kupatikana kwa haraka na wepesi zaidi; na 
 

• Kuanzisha Ofisi ya Msuluhishi wa Malalamiko ya Walipakodi (Tax 
Ombudsman) ili kuharakisha usuluhishi wa migogoro inayotokana na 
usimamizi wa sheria za kodi;  

 

Waheshimiwa Viongozi na Washiriki wa Jukwaa; 
5. Kutokana na hatua mbalimbali zilizochukuliwa kama nilivyozieleza kwa ufupi, 

tumeanza kuona matunda mazuri na mazingira ya ufanyaji biashara na 
uwekezaji hapa Tanzania ambayo yameimarika na kuwa bora zaidi katika kipindi 
kifupi cha uongozi wa Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan. Kuthibitisha hilo, 

Tanzania imeendelea kuwa kitovu cha uwekezaji na nchi yenye uchumi unaokua 
kwa kasi Kusini mwa Jangwa la Shahara, licha ya misukosuko ya uchumi na 
kijamii inayoendelea Duniani kote. Katika mwaka 2023, ukuaji wa Pato la Taifa 

unakadiriwa kuwa 5.0% ikilinganishwa na 4.7% mwaka 2022. Matarajio kwa 
mwaka 2024 ni ukuaji wa 5.5%. Aidha, mfumuko wa bei umeendelea 
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kudhibitiwa ambapo  katika kipindi cha Julai hadi Desemba 2023 ulifikia wastani 
wa 3.2%, kiwango ambacho kipo ndani ya lengo la kati ya 3.0% na 7.0% katika 

kipindi cha muda wa kati. Kwa mujibu wa takwimu za TIC, jumla ya miradi 526 
yenye thamani ya Dola za Marekani 5,720.36 Milioni iliandikishwa mwaka 2023 
ikilinganishwa na miradi 256 yenye thamani ya Dola za Marekani 3,749.32 Milioni 

mwaka 2021.   
 

Sehemu kubwa ya miradi hii iliyoandikishwa TIC ilikuwa kwenye sekta za 

Uzalishaji (Manufacturing), Ujenzi/Majengo ya Biashara, Usafirishaji na Kilimo.  
Aidha, mikataba mikubwa iliyosainiwa katika kipindi hicho ni pamoja na ununuzi 
wa asilimia 20 nyingine za hisa katika Kitalu cha Gesi cha Mnazi bay zenye 

thamani ya dola za Marekani milioni 23.6 na Mkataba wa ubia na kampuni ya 
Maurel and Promo (E&P);  Mkataba wa Makubaliano ya Msingi (Framework 
Agreement) baina ya Serikali ya Tanzania na Kampuni ya Uchimbaji Madini ya 

Peak Rare Earth Limited ya Australia;  Mkataba baina ya Tanzania na Kampuni 
Nne za Madini za Black Rock Mining Limited, Strandline Resources Limited na 
Nyanzaga; na  Mkataba baina ya Serikali na Kampuni ya DP World ya Dubai wa 

kuendesha shughuli kwenye bandari ya Dar es Saalam kwa miaka 30.  Taarifa za 
Mashirika makubwa duniani yanayopima uwezo wa nchi kukopesheka (credit 

rating agencies) yameiweka Tanzania katika nafasi nzuri. Mathalan, Taasisi ya 
Moody’s Investors Service imeipa Tanzania alama ya B2 na Positive Outlook na 
Taasisi ya Fitch imeipa Tanzania B+ na Stable Outlook.  Kwa upande wa 

makusanyo ya mapato ya Serikali kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita 
yaliongezeka kwa 22.1% kutoka Sh. trilioni 17.6 mwaka 2020/21 hadi Sh. trilioni 
22.6 mwaka 2022/23. Ongezeko hilo la ukusanyaji wa mapato limeiwezesha 

Serikali kuendelea kuongeza Bajeti yake kutoka Sh. trilioni 36 mwaka 2021/22 
hadi Sh. trilioni 44.4 mwaka 2023/24. 

 

6. Ongezeko la bajeti limewezesha utekelezaji wa miradi mbalimbali ya kimkakati 
ikiwemo ujenzi wa Reli ya Kisasa  (SGR) pamoja na injini na mabehewa yake, 
mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere (94.8%), mradi wa Kinyerezi 

I Extension (100%) na mradi wa kufua Umeme wa Maji Rusumo (99.7%). 
Vilevile, kupeleka huduma ya umeme kwenye vijiji 10,987 kati ya vijiji 12,318 
vya Tanzania Bara (sawa na 89.19%). Pia, ujenzi na ukarabati wa miundombinu 

mbalimbali ikiwemo ya barabara na madaraja unaendelea ambapo jumla ya 
miradi 23 ipo kwenye hatua mbalimbali za utekelezaji, hii ni pamoja na daraja la 

Kigongo - Busisi (80.0%), kuimarisha viwanja vya ndege na ununuzi wa ndege 
mpya tano na kufanya shirika la ndege kuwa na jumla ya ndege 14. Aidha, 
tunatarajia hivi karibuni kupokea ndege nyingine mbili mpya aina ya Boeing 737-

9 Max na Boeing 787 - 8 Dreamliner.  
 

Waheshimiwa Viongozi na Washiriki wa Jukwaa; 
7. Kwa upande wa Usafirishaji kwa njia ya maji, ukarabati wa Meli ya MV. Umoja 

umekamilika; ujenzi wa Meli ya MV. Mwanza (Hapa Kazi Tu) unaendelea (93%); 
ukarabati wa meli ya MV. Sangara unaendelea (92%); na kusainiwa kwa 

mikataba ya ujenzi na ukarabati wa meli sita (6) zitakazojengwa katika Maziwa 
Makuu ukiwemo mkataba wa ujenzi wa Karakana ya kujengea meli (shipyard) 
katika Ziwa Tanganyika na mkataba wa ukarabati wa meli ya MV. Liemba. 

Serikali pia, inaendelea kuimarisha miundombinu ya bandari za Dar es Salaam 
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na Tanga na kuendelea na uimarishaji wa miundombinu katika bandari za 
Maziwa Makuu. Vilevile, ujenzi wa Bandari Kavu ya Kwala iliyopo eneo la Ruvu 

Mkoa wa Pwani umefikia 96% ambayo inatarajiwa itaongeza ufanisi wa 
kuhudumia masoko ya nchi jirani zinazotegemea bandari ya Dar es Salaam. 

 

8. Aidha, katika sekta ya kilimo Serikali imeendelea na ujenzi wa skimu za 
umwagiliaji katika mikoa mbalimbali nchini; uanzishwaji wa mashamba makubwa 

yatakayokuwa  kitovu cha teknolojia bora kwa wakulima wadogo kupitia 
Programu ya Jenga Kesho iliyo Bora (BBT); kutoa ruzuku ya mbolea na viuatilifu, 
kudhibiti sumukuvu, ujenzi wa maghala 14 yenye uwezo wa kuhifadhi  tani 

21,500 za nafaka katika mikoa 10 ili kuboresha usalama wa chakula nchini.  
 

9. Katika sekta ya Afya, Serikali imewekeza katika vifaa tiba, dawa, na rasilimali 

watu katika ngazi mbalimbali. Uwekezaji mkubwa umefanyika katika eneo la 
miundombinu kupitia ujenzi na uboreshaji wa vituo vya kutolea huduma za afya 

kwa kuanzia Hospitali ya Taifa, Hospitali Maalum, Hospitali za Kanda, Hospitali 
za Rufaa za Mikoa, Hospitali za Wilaya, Vituo vya Afya na Zahanati katika Mikoa 
yote nchini. Katika Elimu, Serikali imeendelea na mpango wa kutoa elimu bila 

malipo na katika kipindi cha Serikali ya Awamu ya Sita, Mheshimiwa Rais, 
ameongeza wigo wa elimu bila malipo hadi elimu ya Sekondari. Aidha, Serikali 
imeendelea kutoa mikopo kwa wanafunzi wa Vyuo Vikuu, imeboresha 

miundombinu ya kusomea, imepunguza tatizo la upungufu wa walimu na 
imejenga Vyuo vya Ufundi katika mikoa yote ya Tanzania Bara na katika Wilaya 
120 kati ya 184. Kwa upande wa Maji, vijiji 9,675 kati ya 12,319 

vimeunganishwa na huduma ya maji safi na salama, sawa na takriban 79%. 
Serikali inaendelea kutekeleza miradi mingine katika sekta nyingine za uzalishaji 
na kijamii kama vile uvuvi, madini, maliasili na utalii. Uwekezaji huu mkubwa 

uliofanywa na Serikali ni mtaji mkubwa pia kwa Wafanyabiashara, Wawekezaji 
na Wananchi kwa ujumla. 

 

Waheshimiwa Viongozi na Washiriki wa Jukwaa; 
10. Napenda kuhitimisha hotuba yangu kwa kusisitiza yafuatayo:  
 

Jukwaa la Kodi na Uwekezaji ni fursa inayowakutanisha wadau kutoka taasisi 
za umma na sekta binafsi ili kutoa maoni yanayolenga kuboresha sera za kodi 

na uwekezaji nchini. Utaratibu huu ni mzuri kwani unaimarisha ushiriki wa 
wadau katika kuboresha sera za kodi na uwekezaji ikiwa ni maandalizi ya 
Bajeti ya Serikali ya mwaka 2024/25. Katika hotuba yake Mhe. Waziri wa 

Fedha ameeleza kuwa sehemu kubwa ya maoni yaliyotolewa kwenye Jukwaa 
lililopita yalizingatiwa katika mchakato wa Bajeti ya Serikali ya mwaka 
2023/24. Hivyo, nawaomba washiriki wote kutoa maoni na mapendekezo 

kwa uhuru ili tuweze kuboresha zaidi sera zetu za kodi na uwekezaji nchini. 
Napenda kuwashawishi kwamba michango yenu ijielekeze katika kuibua njia 
za kibunifu zitakazosaidia kuongeza mapato ya Serikali bila kuumiza 

Wafanyabiashara na Wawekezaji.  Jadilianeni kwa kina kuhusu namna ya 
kutumia  zaidi ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi, mathalan kupitia 
hatifungani zitakazotolewa na taasisi na mashirika ya umma kugharamia 

miradi ya maendeleo.  Itafaa pia mjadala wenu ujielekeze katika kubaini na 
kudhibiti vihatarishi vya matumizi ya TEHAMA katika ukusanyaji wa mapato 
ya Serikali, ikiwemo wizi wa kimtandao na utoroshaji wa mitaji (capital flight). 
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Ninaamini pia kuwa Jukwaa hili litaibua mbinu za kuvutia uwekezaji zaidi 
nchini ikiwemo nafasi ya kuingia mikataba ya kuepuka utozaji wa kodi mara 

mbili. Ni vema pia endapo Jukwaa hili litapata nafasi ya kujadili kuhusu 
uwezeshaji na vivutio kwa wawekezaji wa ndani bila kuathiri ubora wa bidhaa 
na ushindani.  Mwisho, ningependa kuliachia Jukwa hili changamoto ya 

kubainisha jinsi ambavyo falsafa ya Mhe, Rais ya 4R ( Reform, Rebuilding, 
Resilience & Reconciliation) inavyoweza kutumika kuakisi mfumo wa kodi na 
mazingira ya uwekezaji nchini ili kuweza kufikia ndoto yetu ya kuwa nchi ya 

kipato cha kati cha juu au zaidi ifikapo mwaka 2050.  
 

Baada ya kusema hayo, kwa niaba ya Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa JMT napenda kutamka kuwa “Jukwaa la kodi na uwekezaji kwa ajili 
ya maandalizi ya bajeti kwa mwaka 2024/25 limezinduliwa rasmi”. 

 
 

Ahsanteni sana kwa kunisikiliza 


